Toàn bộ
Đại sảnh
Du lịch VĐ
Làm quen
Thư viện
Thư giãn
Trường xưa
Âm nhạc
Phim ảnh
Thời trang
Cuộc sống
Tâm sự
Chém gió
Năng khiếu
DJ-Club
Bang hội
CLB
Đố vui
Trò chơi
Tin tức
Kỳ thú
Tin học
Ảnh đẹp
Học tập
Linh tinh
Tiêu đềSáng lậpGửi cuốiChuyên mụcBìnhXem
Bài gửi sau cùng
Bài từ lần truy cập trước
Bài bạn đã tham gia thảo luận
Bài chưa ai trả lời

You are not connected. Please login or register

Go down Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Tên gọi Tên gọi : A Liên
Số bài gửi Số bài gửi : 212
Gia sản Gia sản : 477
Danh vọng Danh vọng : 237
Tước hiệu:Thành viên ♥♥
Thành viên ♥♥

Loading
Tiêu đề: Cổ điển và hiện đại

Mọi người nghĩ sao về sự cổ điển, hiện đại? Mọi người thích cổ điển hơn hay hiện đại hơn?

Em nghĩ đây là 1 câu hỏi không dễ trả lời. Vì đôi khi người ta còn chưa chắc đã nhận thức dc cái ranh giới của cổ điển về hiện đại, có người nói thích sự cổ điển nhưng lại hướng tới cái hiện đại và ngược lại, còn có những người nói là thích cả 2 rồi cuối cùng thì chẳng biết là hướng tới cái gì.

Em đặt ra vấn đề này thực sự rất mong mọi người cùng chia sẻ và bàn luận cùng em. Em rất thích nói về những vấn đề như vậy.

Về bản thân em, em thích sự cổ điển, rất rất thích. Em không biết vì lí do gì những nó có 1 sức hút mãnh liệt đối với em, cuốn em vào vòng xoáy của những kí ức xa xưa không bao giờ phai nhạt, của những mảng màu úa tàn, và của những mảnh vỡ tàn vụn của cuộc sống.....Ở sự cổ điển em thấy có 1 cái gì đó tinh tế lắm, nó không nhanh, mãnh liệt và trẻ trung, gấp gáp như thời đại mà chậm rãi, nhẹ nhàng, nồng nàn thoảng nhẹ, nó thâm trầm và sâu sắc lắm, kín đáo lắm, không như hiện đại hầu như điều gì bây giờ cũng có thể được phô bày.....Đến với cổ điển em như được đến với không gian của tâm hồn, 1 không gian đúng với bản chất của nó: sâu thăm thẳm. Người ta không cần phải quá nhạy cảm để nắm bắt dc hiện đại nhưng lại cần 1 tâm hồn tinh tế để đến với cổ điển, và cũng chẳng có mấy ai cảm nhận cái cảm giác của cổ điển là như thế nào, ngay cả đến em cũng không thể mô tả được, có chút gì đó chầm chậm, lênh đênh, buồn bã và nuối tiếc......đôi khi thấy rất ngọt ngào, đôi khi thấy mệt mỏi....mệt mỏi vì những gì chúng ta thấy...không còn là cổ điển nữa. Mệt mỏi khi phải đôi mặt với quá nhiều hiện đại. Em luôn có những cảm giác như vậy, em không rõ cụ thể nó là cái gì, chỉ biết rằng nó luôn khiến em buồn, và khi nhìn thấy những cái gì của xa xưa thì mới thật sự là sung sướng làm sao.

Em không ghét hiện đại, cũng chẳng vô cảm với nó, nhưng em không quan tâm lắm. Em vẫn ăn uống những đồ ăn hiện đại, vẫn ăn mặc hiện đại, đầu tóc hiện đại. Nhưng cả tâm hồn em sẽ luôn hướng tới cổ điển....

Với Dung tỷ, em say mê vẻ đẹp cổ điển của chị ấy đến điên cuồng. Sự thực là vậy, hồi còn trẻ Dung tỷ đẹp lắm, thật sự rất đẹp, nếu ai đã có thể chiêm ngưỡng kho tàng ảnh xa xưa của chị ấy lúc trẻ chắc không thể tin được rằng: 1 Dung tỷ bây giờ và ngày xưa lại khác xa nhau đến thế. Cả 2 vẫn cùng là 1 người, không thể so sánh rằng vẻ đẹp nào đẹp hơn hẳn. Nhưng cái cảm nhận vẻ đẹp bằng tâm hồn, bằng trái tim thì chỉ có thể ở vẻ đẹp cổ điển mà thôi. Em đố có ai yêu thích vẻ đẹp hiện đại của Dung tỷ mà nhìn ảnh ngày xưa của chị ấy mà bảo đó là đẹp đấy, nếu có thì cũng chỉ là nói không thực lòng. Bởi vẻ đẹp ấy không cảm nhận được bằng con mắt mà chỉ có thể cảm nhận bằng tâm hồn- 1 tâm hồn thực sự hướng tới cổ điển. Mỗi khi nhìn những bức ảnh của chị ấy, con tim em rung động, em cảm nhận được cái màu úa tàn của năm tháng trên bức ảnh, cái màu vàng ấm áp như nắng. Cái màu sắc của cổ điển, nó không rực rỡ nhưng rất mượt mà, dịu nhẹ. Em thấy in hằn trên bức ảnh ấy đã những vết rạn nứt....của quá khứ....của vẻ đẹp mà em yêu nhưng từ lâu đã không còn nữa....giờ chỉ còn hiện hữu trên những bức ảnh mà thôi.

Liệu có phải là em đã quá lạc hậu rồi không? Đầu óc em có vấn đề phải không? Em sống trong hiện đại nhưng đầu óc em chỉ toàn cổ điển, tất nhiên em không đến mức chỉ luôn nói về những cái cũ, ca tụng về những thứ cổ xưa....nói những giáo lí cổ hủ. Em say mê cái đẹp cổ điển, đối với em nó là cả 1 thế giới tinh tế mà không 1 thế giới nào trong hiện đại có được.

Tài sản Của hell_angel_2512

Xem lý lịch thành viên
Tên gọi Tên gọi : A Thất
Số bài gửi Số bài gửi : 513
Gia sản Gia sản : 1082
Danh vọng Danh vọng : 497
Status Status : Tâm tâm tại Dung!
Thành viên ♥♥

Bài viết: 2 Re: Cổ điển và hiện đại on Sat Apr 10, 2010 8:32 pm

Loading

Chị thì nghĩ đơn giản lắm. Giữa cái cổ điển và hiện đại đều có hai mặt trái của nó. Nếu mình biết dung hoà hai mặt này với nhau. Àh ko 4 mặt mới đúng thì sẽ tạo nên " cái" thứ 3 tuyệt vời hơn. Nói là nói thế nhưng chứng minh thì thật khó. Cứ sống với mình hiện tại là được rồi

Tài sản Của thongoc_685

Xem lý lịch thành viên
Tên gọi Tên gọi : Zi Zi
Số bài gửi Số bài gửi : 1520
Gia sản Gia sản : 3297
Danh vọng Danh vọng : 1430
Status Status : Love Monica 4ever!
Tước hiệu:Admin
Admin

Bài viết: 3 Re: Cổ điển và hiện đại on Sat Apr 10, 2010 9:47 pm

Loading

Rắc rối quá Exclamation . Chị không hiểu gì hết. Cái cổ điển và hiện đại mà em muốn nói là gì, nhiều mảng lắm àk. Chị thấy sống là chính mình là OK

Chữ ký của thành viên

ღ╬ღ AlwAys L0VE M0nIcA ღ╬ღ

Tài sản Của Tiểu Tuyết

Xem lý lịch thành viên http://monicachan.forumhope.com
Thành viên ♥♥

Bài viết: 4 Re: Cổ điển và hiện đại on Sun Apr 11, 2010 8:23 am

Loading

Em thấy chị Thỏ nói đúng lắm, mỗi thứ đều có mặt trái của nó, nếu biết dung hòa dc thì tốt, nhưng em nghĩ trên đời này chắc hok nhiều người có thể dung hòa dc 2 mặt này. Bây h đa số người ta cứ sống theo xã hội mà thôi, tức là sống 1 cách hiện đại. Cổ điện và hiện đại nếu hok biết dung hòa tốt đôi khi sẽ rất lố bịch. Em hỏi vui chị Thỏ nhé: Thế chị bảo dung hòa vậy thế chị thấy mình đã làm dc điều đó chưa?

Chị Zi bảo sống là chính mình thì cũng phải là sống như thế nào chứ, người ta chỉ sống dc theo 3 hướng: cổ điển, hiện đại và kết hợp cả 2 thôi. Tất nhiên em công nhận là bây h ai cũng sống hiện đại, kể cả em cũng vậy, ăn mặc, đầu tóc, quần áo, kể cả lối sống sinh hoạt bây h...thậm chí là cách ứng xử cũng là hiện đại hết. Nhưng cái em muốn nói là hướng sống của tâm hồn cơ, cái này thì khác lắm. Hướng sống tâm hồn phong phú hơn cái lối sống của con người nhiều, nó hướng về nhiều thứ, cảm nhận dc nhiều thứ. 1 tâm hồn cổ điển có thể cảm nhận dc nhiều thứ, nhiều mặt thuộc cổ điện và thậm chí là cả hiện đại, nhưng tâm hồn hiện đại thì chỉ có thể cảm nhận dc sự hiện đại thôi. Lí do là vì như em đã nói ở trên sự cổ điển nó thâm trầm, tinh tế và sâu lắng hơn hiện đại nhiều, nó hok phô bày ra rõ ràng như hiện đại nên rất khó cảm nhận dc. Có nhiều người bảo em là tâm hồn của họ là sự kết hợp của cả cổ điện và hiện đại, nhưng khi em hỏi họ cảm giác về sự cổ điển là ra sao? hiện đại là thế nào họ hok nói dc, nếu có nói thì chỉ nói dc về hiện đại thôi. Nói về cảm giác chắc mọi người hok rõ lắm nhưng nó là có thật đấy, có lẽ mọi người chưa để ý thôi.

2 chị bàn luận tiếp với em đi, em thấy nói chuyện với các chị vui quá, vì các chị lớn hơn em có nhiều thứ nói ra nó sâu sắc hơn nhiều mà em chưa rõ hết dc

Xem lý lịch thành viên
Tên gọi Tên gọi : Tiểu Long Nhi
Số bài gửi Số bài gửi : 726
Gia sản Gia sản : 1038
Danh vọng Danh vọng : 267
Status Status : Happy everyday!
Tước hiệu:S-mod
S-mod

Bài viết: 5 Re: Cổ điển và hiện đại on Sun Apr 11, 2010 2:59 pm

Loading

Em 16 tuổi rồi hả, vậy sinh năm 93. Còn nhỏ mà suy nghĩ phức tạp quá nhỉ. Chị cũng có vài ý kiến: (lâu lâu mới nói chuyện nghiêm túc keke ) theo bản thân chị dù hiện giờ cuộc sống mình tuy hiện đại hơn rồi nhưng nếu tâm hồn hướng theo cổ điển thì cũng tốt (như em nói ấy), nhưng ko toàn bộ hoá mọi việc, giới hạn ở một mức độ nào đó thì làm cho cuộc sống mình phong phú hơn. Đó có thể là sự hoài niệm... Không biết chị nói có khó hiểu không nhưng đây là sự chia sẻ của chị. Hiện đại có, cổ điển cũng có nhưng không làm quá nó lên, giữ ở mức độ vừa phải là được

Tài sản Của highsu

Xem lý lịch thành viên
Thành viên ♥♥

Bài viết: 6 Re: Cổ điển và hiện đại on Sun Apr 11, 2010 3:43 pm

Loading

Em rất cảm ơn chị, chị nói khiến em hiểu thêm nhiều thứ hơn. Mà đúng là em suy nghĩ phức tạp thật ạ?

Xem lý lịch thành viên
Tên gọi Tên gọi : Zi Zi
Số bài gửi Số bài gửi : 1520
Gia sản Gia sản : 3297
Danh vọng Danh vọng : 1430
Status Status : Love Monica 4ever!
Tước hiệu:Admin
Admin

Bài viết: 7 Re: Cổ điển và hiện đại on Sun Apr 11, 2010 3:55 pm

Loading

Lâu lâu mới thấy pà nói chuyện đc nghiêm túc đó nha Neutral . Tui cũng đồng tình với ý kiến pà luôn. Mọi việc cứ để tự nhiên. Đôi khi suy nghĩ nhiều quá về vấn đề nào đấy làm mình càng mệt mỏi và thấy vướng mắc nhiều hơn.
Hell: chị luôn sẵn sàng nhận chia sẻ từ em và mọi người. Có gì thắc mắc thì cứ up lên nha em dfs

Chữ ký của thành viên

ღ╬ღ AlwAys L0VE M0nIcA ღ╬ღ

Tài sản Của Tiểu Tuyết

Xem lý lịch thành viên http://monicachan.forumhope.com
Tên gọi Tên gọi : A Thất
Số bài gửi Số bài gửi : 513
Gia sản Gia sản : 1082
Danh vọng Danh vọng : 497
Status Status : Tâm tâm tại Dung!
Thành viên ♥♥

Bài viết: 8 Re: Cổ điển và hiện đại on Sun Apr 11, 2010 8:18 pm

Loading

@Hell:Làm thì có làm nhưng ko hoàn toàn tuyệt đối em à! Nhưng cái chính là chị thấy hài lòng với hiện tại. Suy nghĩ của em quả là triết lý đôi lúc chị không bắt kịp luôn. Em hãy làm những gì mình cho là đúng là được, đừng bắt ép mình suy nghĩ nhiều quá helluo

Tài sản Của thongoc_685

Xem lý lịch thành viên
Tên: Sponsored content
Tước hiệu:
Loading

Tài sản Của Sponsored content

QUYỀN HẠN CỦA BẠN:
Bạn không có quyền trả lời bài viết

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]